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HOTUBA YA MHE. KAPT (MST) GEORGE H. MKUCHIKA (MB), WAZIRI WA NCHI 

OFISI YA RAIS MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA 

KWENYE UFUNGUZI WA KONGAMANO LA KUADHIMISHA SIKU YA MAADILI NA 

HAKI ZA BINANDAMU, UKUMBI WA PIUS MSEKWA-BUNGENI, DODOMA - 

TAREHE 11 DESEMBA 2019 

____________________________________________________ 

Mheshimiwa Dr. Mary M. Mwanjelwa – Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Utumishi na Utawala Bora; 

Mheshimiwa Prof. Adeladus Kilangi - Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

Dkt. Moses Kusiluka - Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Ikulu; 

Mheshimiwa Jaji Mstaafu Harold Nsekela – Kamishna wa Maadili; 

Bw. Charles Kichele - Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

Mheshimiwa Jaji Mstaafu Mathew Mwaimu – Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora; 

Brigedia Jenerali John Mbungo - Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU; 

Mheshimiwa Balozi Dkt. Marten Lumbanga – Katibu Mkuu Kiongozi Mstaafu; 

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu Mliopo; 

Wakuu wa Taasisi za Serikali na Viongozi Wote Mliopo Hapa; 

Washiriki Wote; 

Mabibi na Mabwana. 

Habari za asubuhi. 

 

1. Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutajalia afya njema na 

kutuwezesha kukutana leo kwa ajili ya kuadhimisha siku hii muhimu, Siku ya Maadili na 

Haki za Binadamu. Kwa kuwa siku hii inaadhimishwa kwa kongamano linalowaleta 

pamoja watumishi wa umma, na mimi Waziri mwenye dhamani ya Utumishi wa Umma 

na Utawala Bora ningependa kutumia nafasi hii kuwakaribisheni wote katika kongamano 

hili muhimu.  

Aidha, napenda kuwashukuru Viongozi na Watumishi wa taasisi zote zilizohusika kwa 

namna moja au nyingine katika maandalizi ya maadhimisho haya. 

 

2. Ndugu Washiriki, kama tulivyoambiwa, kaulimbiu ya maadhimisho haya ya ni “Maadili 

katika Utumishi wa Umma ni Nguzo Muhimu katika Kuimarisha Utawala Bora na Haki 
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za Binadamu”. Kaulimbiu hii imebeba ujumbe muafaka kwa ajili ya siku hii muhimu. 

Ninafahamu pia kwamba hata mada zitakazowasilishwa na kujadiliwa leo zimejikita 

katika kaulimbiu hii. Ni imani yangu kwamba mada hizi pamoja na mjadala utakaofanyika 

zitajielekeza katika kuwafanya washiriki wa kongamano hili kujitafakari na kuboresha 

mienendo yao katika utumishi wao. 

 

3. Uzito wa kongamano hili pia unaojionyesha kupitia mada tatu zitakazowasilishwa pamoja 

na umahiri wa watoa mada. Sote tunamfahamu Balozi Dkt. Marten Lumbanga - Katibu 

Mkuu Kiongozi Mstaafu, Jaji Mstaafu Harold Nsekela - Kamishna wa Maadili na Jaji 

Mstaafu Mathew Mwaimu - Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora. 

Wote hawa ni Viongozi wenye uzoefu wa miaka mingi katika utumishi wa umma na ni 

watu makini sana. Kwa kifupi, ukiwatazama watoa mada unawaona Viongozi waadilifu 

na wenye weledi mkubwa katika maeneo mbalimbali. Ni imani yangu kubwa kwamba kila 

mshiriki atuitumia fursa hii kuchota ujuzi na maarifa kutoka kwa Viongozi hawa. Ni imani 

yangu pia kwamba haya mtakayoyapata leo kutokana na mada hizi yatawachochea kuleta 

mabadiliko sehemu zenu za kazi. 

 

4. Ndugu Washiriki, sote tunafahamu jinsi ambavyo Serikali, hususan Serikali hii ya Awamu 

ya Tano inayoongozwa na Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, inavyosimamia maadili 

katika utumishi wa umma. Katika kipindi cha miaka minne tumeshuhudia mabadiliko 

makubwa katika utumishi wa umma. Kiwango cha uadilifu katika utumishi wa umma 

kimeongezeka kwa kiasi kukubwa. Hivyo, ninapenda kutumia nafasi hii kuwapongeza 

watumishi wote ambao wameitikia wito wa Serikali wa kuzingatia maadili katika utumishi 

wa umma.  

 

5. Hata hivyo, bado kuna baadhi ya watumishi ambao bado wanakiuka msingi ya uadilifu, 

na wamekuwa wakisababisha usumbufu kwa wananchi na kuharibu taswira ya Serikali. 

Ningependa kutumia nafasi hii kuwaonya watumishi hao kuacha tabia hiyo. Serikali 

haitakuwa tayari kuwavumilia watumishi wa aina hii. Aidha, ningependa kuzikumbusha 

mamlaka za ajira kutosita kuchukua hatua stahiki dhidi ya watumishi wote wasiozingatia 

maadili katika utendaji wa kazi zao. 
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6. Ndugu Washiriki, tukirejea kaulimbiu ya maadhimisho haya tunaona kwamba maadili 

ndilo neno la msingi. Hivyo, ningependa kwa kifupi, kubainisha juhudi mbalimbali 

ambazo Serikali imeshazichukua katika kuhakikisha kwamba utumishi wa umma 

unazingatia maadili. Miongoni mwa jitihada za Serikali ni pamoja na kutunga sheria 

mbalimbali zinazosimamia wa utendaji katika Utumishi wa Umma kama vile Sheria Na. 

13 ya Maadili ya Viongozi wa Umma ya mwaka 1995, Kanuni za Kudumu za Utumishi 

wa Umma, Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma, na miongozo mingine ya 

kiutumishi ambayo imekuwa ikitolewa mara kwa mara. 

 

7. Aidha, kumekuwa na programu mbalimbali za maboresho zikiwemo Programu ya 

Maboresho katika Utumishi wa Umma, Programu ya Maboresho katika Usimamizi wa 

Fedha za Umma, Programu ya Maboresho katika Serikali za Mitaa, na Programu ya 

Maboresho katika Sekta ya Sheria. Kadhalika, Serikali imekuwa ikihimiza kufanyika kwa 

Mabaraza ya Wafanyakazi ambayo yapo kwa mujibu wa Sheria, kwa ajili ya kuwapatia 

fursa watumishi wa umma kueleza kero na matatizo yao sehemu zao za kazi. Vilevile, 

baadhi ya ofisi za umma zimeanzisha madawati ya kushughulikia malalamiko ya 

wananchi. Hizi ni baadhi ya juhudi za Serikali katika kujenga utumishi wa umma 

unaozingatia ufanisi, uwajibikaji, uadilifu, utawala bora. Hizi ni nguzo muhimu katika 

utoaji wa huduma, hususan katika sekta ya umma. 

 

8. Katika kuimarisha uadilifu katika sekta ya umma, Serikali pia inatekeleza Mkakati wa 

Taifa Dhidi ya Rushwa na Mpangokazi wake ambapo taasisi zote za umma zinapaswa 

kuwa na Kamati za Kusimamia Uadilifu. Mkakati huu ulizinduliwa tarehe 10 Desemba, 

2016 na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia 

Suluhu Hassan kwenye maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki za Binadamu. Mkakati 

huu ulianza kutekelezwa rasmi tarehe 01 Julai, 2017. Malengo mahsusi makuu ya Mkakati 

huu ni:- 

i. Kuimarisha ufanisi, uwazi na uwajibikaji wa utoaji wa huduma katika sekta ya 

umma na sekta binafsi; 

ii. Kuwa na ufanisi katika utekelezaji wa mikakati ya mapambano dhidi ya rushwa; 

iii. Kuzijengea uwezo taasisi simamizi za masuala ya utawala bora; na 
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iv. Kuwa na Uongozi wa Kisiasa madhubuti unaoshiriki kwa dhati katika mapambano 

dhidi ya rushwa. 

 

Kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa Mkakati huu umejikita kwenye sekta za kimkakati 

zikiwemo manunuzi ya umma, ukusanyaji wa mapato, utoaji wa haki, maliasili na utalii, 

madini, nishati, mafuta na gesi, afya, elimu na ardhi. Mkakati huu unatekelezwa katika 

ngazi ya kijiji/mtaa, kata, tarafa, wilaya, mkoa na taifa. 

 

9. Ningependa kuchukua fursa hii kuziagiza taasisi zote za umma nchini kusimamia 

utekelezaji wa Mkakati huu ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kwamba kila taasisi inakuwa 

na Kamati ya Kusimamia Uadilifu ili kuweza kusimamia ipasavyo utekelezaji wa Mkakati 

huu. 

 

10.  Sote ni mashahidi wa jinsi ambavyo Mheshimiwa Rais wetu, Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli, amekuwa kila mara akionyesha kwa vitendo kutokuvumilia watendaji wabovu 

Serikali. Wananchi wameonyesha kufurahishwa sana na juhudi na msimamo wa 

Mheshimiwa Rais pamoja na Serikali yake katika kusimamia maadili katika utumishi wa 

umma. Umakini na uharaka wa Serikali katika kuchukua hatua dhidi wa watumishi 

wasiozingatia maadili sio tu umeongeza ufanisi kazini bali pia umeongeza imani ya 

wananchi kwa Serikali yao. 

 

11.  Ninapenda kutumia fursa hii kuwaagiza Viongozi wote katika utumishi wa umma 

kusimamia sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya utumishi ili kutekeleza azma ya 

Serikali ya kuboresha utumishi wa umma ili wananchi waweze kupatiwa huduma bora na 

bila usumbufu wa aina yoyote. Aidha, ningependa kuwaagiza watumishi wa umma wote 

kutekeleza majukumu yenu kwa kuzingatia maadili na weledi wa taaluma zao 

wakiongozwa na sheria, kanuni, taratibu na miongozi iliyopo na itakayotolewa. 

 

12. Mwisho, lakini sio kwa umuhimu, ningependa kuwakumbusha waandaji wa kongamano 

hili kuniletea muhtasari wa masuala muhimu yatakayotokana na mada 

zitakazowasilishwa leo pamoja na majadadiliano ili kama kutakuwa na masuala ambayo 
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yatahitaji hatua za Serikali tuweze kuyafanyia kazi. Na kwa masuala ambayo 

mtakubaliana kuyatekeleza wenyewe, yatekelezeni ili wakati wa kuadhimisha siku kama 

ya leo mwakani kila taasisi iweze kutoa taarifa juu ya jinsi ambavyo imetekeleza 

majukumu yake. 

 

13. Baada ya kusema hayo, naomba nirudie tena kuwakaribisha wote kwenye kongamano hili 

pamoja na kutoa wito kwa washiriki wote kutumia fursa hii kikamilifu. Kwa haya 

machache, sasa ninayo furaha kutamka kwamba KONGAMANO LA KUADHIMISHA 

SIKU YA MAADILI NA HAKI ZA BINADAMU MWAKA 2019 limefunguliwa rasmi. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 

 


